ประกาศผู้ชนะรางวัล Academy Award(Oscar) ประจำปี 2021 (The Winners of Academy Award 2021)

เรียกได้ว่าในทุกๆปีก็จะมีแฟนภาพยนตร์ต่างตั้งหน้าตั้งตารอลุ้นผล คอยเชียร์ให้กับภาพยนตร์ที่ตัวเองชื่นชอบ หากเปรียบเทียบรางวัล Oscar ก็คงเปรียบได้กับการลุ้นรางวัล Jackpot ของการเล่นสล็อตออนไลน์เลยก็ว่าได้ ที่ให้ทั้งความตื่นเต้น สนุกสนาน และสร้างรอยยิ้มให้กับผู้เล่นทุกคน\

oscar

Table of Contents

รางวัลOscar คืออะไร (What is an Oscar?)

รางวัลออสการ์ จัดขึ้นครั้งแรกเมื่อวันที่ 16 พฤษภาคม 1929 ที่ห้องจัดเลี้ยงอาหารค่ำของโรงแรมฮอลลีวูด รูสเวลต์ ลอสแอนเจลิส แคลิฟอร์เนีย งานจัดขึ้นโดยสถาบันการศึกษาศิลปะภาพเคลื่อนไหวและวิทยาศาสตร์ (Academy of Motion Picture Arts and Sciences หรือ AMPAS) มีประธานสถาบันคือ ดักลาส แฟร์แบงก์ส เป็นพิธีกร โดยรางวัลออสการ์นี้จัดเพื่อเป็นเกียรติให้กับนักแสดง ผู้กำกับภาพยนตร์ และบุคลากรที่มีส่วนร่วมในการทำภาพยนตร์ในช่วงเวลานั้น โดยแจกให้ภาพยนตร์ที่ฉายในปีนั้นๆ

ต่อมาทางช่อง NBC ได้รับหน้าที่ออกอากาศงานทางโทรทัศน์เป็นครั้งแรกในปี 1953 จากนั้นช่อง ABC ได้รับหน้าที่ออกอากาศแทนในปี 1960 รวมไปถึงการออกอากาศแบบสีครั้งแรกในปี 1966 หลังจากนั้น ช่อง NBC กลับมารับหน้าที่ออกอากาศในปี 1970-1975 และช่อง ABC ได้รับหน้าที่ออกอากาศอีกครั้งตั้งแต่ปี 1976 จนถึงปัจจุบัน และนับตั้งแต่ปี 2002 เป็นต้นมา งานประกาศรางวัล Oscar จะถูกจัดขึ้นที่ดอลบี้เธียเตอร์(Dolby Theatre)

ผู้ชนะรางวัล ออสการ์ ประจำปี 2021

oscar

Best Picture (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

รางวัล Best Picture เรียกได้ว่าเป็นรางวัลใหญ่ของเวทีประกาศรางวัล Oscar เลยก็ว่าได้ กับรางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม โดยปีนี้ผู้ชนะรางวัลนี้ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง “Nomadland”

  • The Father
  • Judas the Black Messiah
  • Mank
  • Minari
  • Nomadland (ผู้ชนะรางวัล)
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

Best Director (ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

สำหรับรางวัล Best Director ในปีนี้ถือได้ว่าสร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ให้กับรางวัล ออสการ์ อีกครั้ง เพราะในปีนี้รางวัลใหญ่นี้ตกไปเป็นของผู้กำกับหญิงเชื้อสายเอเชีย ซึ่งถือเป็นครั้งแรกที่รางวัลนี้ถูกมอบให้กับผู้กำกับหญิงเชื้อสายเอเชีย อย่าง Chloé Zhao จากเรื่อง Nomadland และเป็นครั้งที่สองที่ถูกมอบให้กับผู้กำกับที่เป็นผู้หญิง

  • Lee Isaac Chung – Minari
  • Emerald Fennell – Promising Young Woman
  • David Fincher – Mank
  • Chloé Zhao – Nomadland (ผู้ชนะรางวัล)
  • Thomas Vinterberg – Another Round

Best Actor (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)

รางวัลใหญ่อีกหนึ่งรางวัลที่คอภาพยนตร์ตั้งหน้าตั้งตารอยลโฉมผู้ชนะ ก็คงหนีไปไม่พ้นรางวัล นักแสดงยอดเยี่ยม อย่างแน่นอน โดยในปีนี้รางวัล นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ตกไปเป็นของคุณปู่ Anthony Hopkins จากภาพยนตร์ เรื่อง The Father

  • Riz Ahmed – Sound of Metal
  • Chadwick Boseman – Ma Rainey’s Black Bottom
  • Anthony Hopkins – The Father (ผู้ชนะรางวัล)
  • Steven Yeun  – Minari
  • Gary Oldman – Mank

Best Actress (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)

ต่อมากันที่รางวัล นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม โดยในปีนี้ตกไปเป็นของ Frances McDormand จากภาพยนตร์เรื่อง Nomadland

  • Andra Day – The United States vs. Billie Holiday
  • Viola Davis – Ma Rainey’s Black Bottom
  • Vanessa Kirby – Pieces of a Woman
  • Frances McDormand – Nomadland (ผู้ชนะรางวัล)
  • Carey Mulligan – Promising Young Woman

Best Supporting Actor (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)

รางวัล นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ปีนี้ตกไปเป็นของ Daniel Kaluuya จากภาพยนตร์เรื่อง Judas and the Black Messiah

  • Sacha Baron Cohen – The Trial of the Chicago 7
  • Daniel Kaluuya – Judas and the Black Messiah (ผู้ชนะรางวัล)
  • Leslie Odom Jr. – One Night in Miami…
  • Paul Raci – Sound of Metal
  • LaKeith Stanfield – Judas and the Black Messiah

Best Supporting Actress (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)

ถือเป็นอีกปีทองของชาวเอเชียเลยก็ว่าได้ เพราะในปี2021 ถือได้ว่าชาวเอเชียได้ผงาดขึ้นมาบนเวทีภาพยนตร์โลกอีกครั้ง ซึ่ง นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ของปีนี้ตกไปเป็นของ Youn Yuh-jung จากเรื่อง Minari และเป็นชาวเอเชียคนที่สองที่ได้รับรางวัลนี้ ซึ่งคนแรกที่ได้รับรางวัลนี้คือ Miyoshi Umeki จากภาพยนตร์เรื่อง Sayonara

  • Maria Bakalova – Borat Subsequent Moviefilm
  • Glenn Close – Hillbilly Elegy
  • Olivia Colman – The Father
  • Youn Yuh-jung – Minari (ผู้ชนะรางวัล)
  • Amanda Seyfried – Mank

Best Costume Design (เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)

ภาพยนตร์ที่ดีและสนุกสนานนั้น นอกจากตัวบทแล้ว เครื่องแต่งกาย ที่ปรากฏในภาพยนตร์ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ภาพยนตร์ดูมีมิติมากขึ้น ซึ่งรางวัล เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ในปีนี้ตกไปเป็นของภาพยนตร์เรื่อง Ma Rainey’s Black Bottom

  • Emma
  • Mank
  • Ma Rainey’s Black Bottom (ผู้ชนะรางวัล)
  • Mulan
  • Pinocchio

Best Score (ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

นอกจาก เครื่องแต่งกายที่ทำให้ภาพยนตร์มีบทบาทมากขึ้นแล้ว ดนตรีประกอบภาพยนตร์ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ภาพยนตร์สนุกมากขึ้นอีกด้วย โดยรางวัล ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ผู้ชนะได้แก่ ภาพยนตร์แอนิเมชั่น Soul

  • Mank
  • Soul (ผู้ชนะรางวัล)
  • Da 5 Bloods
  • Minari
  • News of the World

Best Sound (เสียงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Greyhound
  • Sound of Metal (ผู้ชนะรางวัล)
  • Mank
  • News of the World
  • Soul

Best Adapted Screenplay (รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)

  • Borat Subsequent Moviefilm
  • Nomadland 
  • One Night in Miami…
  • The Father (ผู้ชนะรางวัล)
  • The White Tiger

Best Original Screenplay (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)

  • Judas and the Black Messiah
  • Minari
  • Promising Young Woman (ผู้ชนะรางวัล)
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7 

Best Film Editing (ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • The Father
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal (ผู้ชนะรางวัล)
  • The Trial of the Chicago 7

Best International Feature Film (ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม)

  • Quo Vadis – Aida
  • Another Round (ผู้ชนะรางวัล)
  • Better Days
  • Collective
  • The Man Who Sold His Skin

Best Production Design (การออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม)

  • Mank (ผู้ชนะรางวัล)
  • Tenet
  • News of the World
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • The Father

Best Visual Effects (สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม)

  • Tenet (ผู้ชนะรางวัล)
  • The Midnight Sky
  • Love and Monsters
  • The One and Only Ivan
  • Mulan

Best Make-up and Hairstyling (แต่งหน้าและทรงผมยอดเยี่ยม)

  • Hillbilly Elegy 
  • Emma.
  • Ma Rainey’s Black Bottom 
  • Mank
  • Pinocchio 

Best Original Song (เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Husavik (My Hometown) – Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga
  • Fight for You – Judas and the Black Messiah (ผู้ชนะรางวัล)
  • Io Se (Seen) – The Life Ahead
  • Speak Now – One Night in Miami…
  • Hear My Voice – The Trial of the Chicago 7

Best Animation (ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม)

  • Soul (ผู้ชนะรางวัล)
  • Wolfwalkers
  • Onward
  • A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon
  • Over the Moon

Best Cinematography (กำกับภาพยอดเยี่ยม)

  • Nomadland – Joshua James Richards
  • Mank – Erik Messerschmidt (ผู้ชนะรางวัล)
  • News of the World – Dariusz Wolski
  • The Trial of the Chicago 7 – Phedon Papamichael
  • Judas and the Black Messiah – Sean Bobbitt

Best Documentary (สารคดียอดเยี่ยม)

  • Collective
  • Time
  • The Mole Agent
  • Crip Camp: a Disability Revolution
  • My Octopus Teacher (ผู้ชนะรางวัล)

Best Documentary Short (สารคดีสั้นยอดเยี่ยม)

  • Colette (ผู้ชนะรางวัล)
  • A Concerto Is a Conversation
  • Hunger Ward
  • A Love Song for Latasha
  • Do Not Split

Animated Short Film (ภาพยนตร์สั้นแนวแอนิเมชั่นยอดเยี่ยม)

  • Burrow
  • Genius Loci
  • If Anything Happens I Love You (ผู้ชนะรางวัล)
  • Opera
  • Yes-People

Best Short Film (ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม)

รางวัล ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ปีนี้ผู้ชนะได้แก่ Two Distant Strangers

  • The Present
  • White Eye
  • Feeling Through
  • The Letter Room
  • Two Distant Strangers (ผู้ชนะรางวัล)

รีวิว Things Heard & Seen

รีวิว Things Heard & Seen

รีวิว Things Heard & Seen จาก Netflix ถูกดัดแปลงมาจากวรรณกรรมระทึกขวัญชื่อ All Things Cease to Appear ผลงานการเขียนของเอลิซาเบธ บรันเอจ กำกับและเขียนบทภาพยนตร์โดย เชอรี่ สปริงเกอร์ เบอร์แมน และโรเบิร์ต พูชินี่ Things […]